Máy phát điện + ATS cho phòng server cơ quan nhà nước cấp tỉnh – tiêu chí chọn 2026
Vì sao máy phát điện hay bị bỏ qua trong dự án phòng server cấp tỉnh?
Cán bộ IT cấp tỉnh quen với UPS, switch, server – những thiết bị “IT”. Máy phát điện thuộc lĩnh vực điện cơ – kiến thức khác hẳn. Cộng với việc:
- Máy phát thường được mua bởi phòng quản trị tòa nhà, không phải IT – mua riêng, lắp riêng, đôi khi không tính tới tải IT.
- Hồ sơ đấu thầu thường ghi đơn giản “máy phát điện 100 kVA, ATS tự động” – không yêu cầu spec chi tiết.
- Khi nghiệm thu: kéo cầu dao điện chính, máy phát khởi động được → coi như đạt. Không ai test tải IT thực tế, không test thời gian chạy dài, không test phối hợp với UPS.
- Sau nghiệm thu, máy phát ít được test thường xuyên. Tới khi mất điện thật mới phát hiện – khi đó server đã sập.
Công thức sizing máy phát điện + ATS cho phòng server cấp tỉnh.
Một số sự cố thực tế đã xảy ra ở các tỉnh:
- Máy phát 100 kVA nhưng tải khi mất điện chỉ 8 kW (10 kVA) – chạy ở 10% công suất, dầu cặn không cháy hết, sau 6 tháng máy không khởi động được.
- ATS chuyển nguồn nhưng thời gian 8-12 giây – UPS chỉ có 5 phút pin, gần hết runtime mới có nguồn lại. May mắn UPS không sập, không may sập là server reboot.
- Máy phát + ATS đặt ngoài trời không che mưa kỹ – sau 2 năm rỉ sét, ATS contactor bị kẹt.
- Đổ dầu xong không test – dầu hết hạn (dầu DO có hạn 6-12 tháng) – khi cần khởi động không lên.
- Máy phát 3 pha nhưng phòng server chỉ có tải 1 pha – cân bằng tải kém, máy phát chạy không ổn định, AVR hỏng.
Cấp độ 4 ATTT theo Thông tư 12/2022 yêu cầu nguồn điện dự phòng tối thiểu 4 giờ cho phòng server IOC tỉnh – tức bắt buộc có máy phát điện + nhiên liệu. Bài này là khung kỹ thuật để làm đúng từ đầu.
Phần 1 – 5 tiêu chí cốt lõi cho máy phát điện phòng server cấp tỉnh
Tiêu chí 1: Công suất – tính theo tải IT thực × hệ số bước nhảy + dự phòng
Đây là tiêu chí sai lầm phổ biến nhất. Nhìn brochure thấy “máy phát 100 kVA” rồi mua – không tính cụ thể tải IT cần dự phòng.
Công thức đúng tính công suất máy phát cho phòng server:
Công suất máy phát (kVA) = Tải IT (kW) / PF (0.8) × Bước nhảy (1.4) × Dự phòng (1.3)
Trong đó: – Tải IT (kW): Tổng UPS + thiết bị mạng + đèn + cooling. Đo thực tế hoặc ước theo nameplate. – PF (Power Factor): Hệ số công suất – máy phát quy đổi kW sang kVA theo PF=0.8. – Bước nhảy: Khi máy phát khởi động, motor (UPS, AC, pump) có thể yêu cầu công suất khởi động 4-6 lần công suất chạy. Hệ số 1.4 là buffer cho phép. – Dự phòng: 30% buffer cho tăng trưởng + tải phụ trợ chưa tính tới.
Ví dụ thực tế phòng server UBND tỉnh trung bình:
- 1 UPS Vertiv ITA2 10 kVA / 9 kW (PF=0.9): tải khi đầy = 9 kW
- 1 PAC 5 ton (precision AC): ~6 kW
- 1 PAC dự phòng 3 ton: ~4 kW (chạy khi nhiệt độ cao)
- Đèn + ổ cắm phụ trợ: ~1 kW
- Tổng tải IT cần dự phòng = 20 kW
Áp công thức: – Công suất máy phát = 20 / 0.8 × 1.4 × 1.3 = 45.5 kVA
→ Chọn máy phát 50 kVA (gần nhất market) – vừa đủ buffer, không lãng phí.
Sai lầm thường thấy: Lấy nameplate UPS 10 kVA + AC 6 kW → nhân 5 (cho ăn chắc) = mua máy phát 100 kVA. Kết quả: máy phát chạy ở 20% tải, dầu cháy không hết, sau 6 tháng cặn lắng, máy không khởi động được khi cần.
Quy tắc thực dụng: Máy phát chạy tối ưu ở 50-80% công suất danh định. Chọn sao cho tải bình thường rơi vào khoảng đó.
Tiêu chí 2: Phối hợp UPS + máy phát + ATS – thời gian chuyển nguồn
Thứ tự thời gian khi mất điện lưới chuẩn:
T=0s: Mất điện lưới
T=0.001s: UPS chuyển sang pin (online double-conversion: 0ms; line-interactive: 4-8ms)
T=2-5s: ATS phát hiện mất điện ổn định, gửi tín hiệu start máy phát
T=10-20s: Máy phát khởi động + warm up + đạt điện áp ổn định
T=15-25s: ATS chuyển tải sang máy phát
T=15-30s: UPS phát hiện có nguồn mới, chuyển từ pin sang nguồn máy phát
Tổng từ khi mất điện đến khi máy phát gánh tải: 15-30 giây. Trong khoảng này UPS chạy pin.
Yêu cầu cụ thể:
- UPS phải có pin runtime tối thiểu 5 phút ở tải đầy – dự phòng cho trường hợp máy phát khởi động lần đầu thất bại (lý do hay gặp: pin máy phát yếu, dầu vón cục, AVR chưa warm-up).
- ATS chuyển nguồn tối đa 10 giây – quá lâu UPS có thể hết pin nếu tải đầy.
- Máy phát phải có chế độ “warming” – đèn báo khi đang warm up, không vội chuyển tải.
- UPS phải tương thích với điện máy phát – máy phát chạy không tải hay sinh THD (sóng hài) cao, UPS line-interactive có thể không chấp nhận điện đầu vào.
Test phối hợp: Sau khi lắp đặt, BẮT BUỘC test scenario thực tế – kéo cầu dao điện chính, đo thời gian từng giai đoạn, đo điện áp + tần số mỗi giai đoạn, ghi log. Lưu kết quả test vào hồ sơ vận hành – đoàn kiểm tra cấp độ 4 sẽ hỏi.
Tiêu chí 3: ATS – chọn digital, không chọn analog
ATS (Automatic Transfer Switch) có 2 loại chính tại VN:
| Loại | Hoạt động | Ưu | Nhược |
| Analog (electromechanical) | Cảm biến mất điện qua relay điện áp | Rẻ (30-50% giá digital), bền | Thời gian chuyển 8-15s, không lập trình được, không monitor |
| Digital (controller-based) | Có MCU điều khiển + LCD + relay output | Thời gian chuyển 3-8s, lập trình full, monitor qua SNMP | Đắt hơn, cần kỹ sư có hiểu biết để cấu hình |
Cho phòng server cấp tỉnh – bắt buộc digital ATS. Lý do:
- Thời gian chuyển nhanh hơn → giảm áp lực lên UPS pin
- Có thể lập trình “delay start” – đợi mất điện 3-5 giây mới start máy phát (tránh khởi động máy phát cho mất điện thoáng qua 1-2 giây)
- Monitor qua SNMP – tích hợp vào hệ thống quản trị phòng server
- Có log đầy đủ – mỗi lần chuyển nguồn được ghi nhật ký
- Một số model có “test mode” – test khởi động máy phát mà không thực sự chuyển tải (chạy không tải)
Các brand digital ATS phổ biến tại VN: Schneider Electric (TransferPacT), ABB (TruONE), Eaton (ATC-300), Cummins (PowerCommand).
Cấu hình tối thiểu digital ATS cho UBND tỉnh:
- Dòng định mức: phù hợp tải máy phát (thường 100-400A)
- 2-position (Lưới – Máy phát) hoặc 3-position (Lưới – Off – Máy phát)
- Delay start: 3-5 giây (tùy điều chỉnh)
- Delay return: 30-60 giây (đợi lưới ổn định mới chuyển về)
- Test mode: có
- SNMP: có (cho monitor từ xa)
- Local LCD + alarm: có
Tiêu chí 4: Nhiên liệu – tính theo runtime, không theo dung tích bồn
Yêu cầu cấp độ 4 ATTT: nguồn điện dự phòng tối thiểu 4 giờ cho phòng server. Cấp doanh nghiệp lớn: 8-24 giờ.
Tính nhiên liệu:
Nhiên liệu (L) = Tải (kW) × 0.25 L/kWh × Runtime (giờ)
Trong đó 0.25 L/kWh là tỉ lệ tiêu thụ chuẩn cho máy phát diesel chạy ở 70-80% tải.
Ví dụ máy phát 50 kVA chạy tải IT 20 kW trong 4 giờ: – Nhiên liệu = 20 × 0.25 × 4 = 20 lít cho 4 giờ
→ Bồn nhiên liệu base tank dung tích 50-100 lít (chạy được 10-20 giờ) là đủ cho cấp độ 4 cơ bản.
Bồn nhiên liệu ngoài (external tank) – khi nào cần:
- Cần runtime >24 giờ – cần bồn ngoài 200-500 lít
- Phòng đặt máy phát có yêu cầu PCCC – không cho phép base tank lớn (>50 lít thường yêu cầu PCCC chuyên dụng)
- Có nhiều máy phát chung 1 hệ thống nhiên liệu
Quan trọng: Dầu diesel có hạn sử dụng 6-12 tháng kể từ ngày sản xuất. Sau đó dầu bị oxy hóa, vi khuẩn phát triển, làm tắc lọc + ăn mòn bơm. Phải có quy trình:
- Đổ dầu mới mỗi 6 tháng (rotation)
- Test khởi động máy phát hàng tháng (chạy 30 phút có tải)
- Lọc dầu khi đổ mới
- Phụ gia chống vi khuẩn cho bồn lớn
Cấp độ 4 yêu cầu nhật ký bảo dưỡng đầy đủ – đoàn kiểm tra sẽ hỏi.
Tiêu chí 5: Vị trí + làm mát + tiếng ồn
Máy phát điện 50-200 kVA tạo ra:
- Tiếng ồn: 75-90 dBA ở 1m – tương đương xe tải đang chạy
- Nhiệt + khí thải: 800-1500 m³/h khí nóng + khí thải diesel
- Rung động: Cần đế cao su giảm chấn + cách rung với sàn
Yêu cầu vị trí lắp đặt:
| Yếu tố | Yêu cầu |
| Khoảng cách tới phòng làm việc | ≥10m (giảm tiếng ồn) hoặc có vỏ chống ồn |
| Mặt thoáng cho khí thải | Tối thiểu 2 mặt thoáng, có ống thoát hơi cao 3-5m lên trời |
| Mặt thoáng cho làm mát | Lưới thông gió diện tích ≥ 1.5x diện tích đáy máy |
| Sàn chịu lực | Tải tĩnh máy phát 50 kVA ~700kg; bồn dầu 500L ~450kg |
| Trần che mưa | Có (nếu lắp ngoài trời) – tránh mưa rơi trực tiếp lên máy |
| Đường dây nhiên liệu | Đến bồn dầu cách máy ≥1.5m (PCCC) |
| Đường dây điện | Cáp công suất chuẩn theo dòng định mức, có ống bảo vệ |
| Tiếp đất | Đất chuyên dùng, điện trở <4Ω |
Vỏ chống ồn (soundproof canopy): Bắt buộc khi máy phát gần phòng làm việc <10m. Vỏ giảm tiếng ồn từ 85 dBA xuống 65-70 dBA – chấp nhận được cho khu vực hành chính. Phụ phí ~15-25% giá máy phát.
Container: Khi không có chỗ lắp riêng, máy phát + bồn dầu + ATS được đóng vào container 20-40 feet. Đặt sân ngoài hoặc rooftop. Tiện cho di chuyển + bảo trì.

Phần 2 – So sánh 5 brand máy phát điện phổ biến tại VN cho dự án cấp tỉnh
Bảng tổng quan
| Brand | Phân khúc | Engine | AVR | Giá tham khảo 50 kVA | Ưu | Nhược |
| Cummins | Top tier | Cummins (USA) | Stamford | 320-380 triệu | Brand tốt nhất, bền 20-30 năm, phổ rộng từ 5 kVA-2000 kVA | Đắt, lead time dài |
| Caterpillar (CAT) | Top tier | CAT (USA) | CAT/Stamford | 350-420 triệu | Brand top, mạnh ở phân khúc lớn 500+ kVA | Đắt nhất, ít phổ biến phân khúc nhỏ |
| FG Wilson | Top tier | Perkins (UK) | Stamford/Leroy Somer | 280-340 triệu | Cộng tác với CAT, giá thấp hơn CAT 15-20% | Lead time dài, ít kho VN |
| Doosan | Mid-tier | Doosan (Korea) | Stamford | 200-260 triệu | Giá tốt, phổ biến nhất tại VN trong dự án nhà nước | Brand thấp hơn Cummins/CAT |
| Mitsubishi | Mid-tier | Mitsubishi (Japan) | Stamford | 220-280 triệu | Bền, phổ biến tại Nhật/VN | Phân khúc 50-200 kVA chỉ |
Khi nào chọn brand nào
Cummins: Lựa chọn mặc định cho dự án UBND tỉnh quy mô vừa-lớn. Brand top nhất ngành máy phát, lưới đại lý + dịch vụ rộng nhất VN. Phổ sản phẩm từ 5 kVA đến 2 MVA – đáp ứng mọi quy mô. Engine Cummins + AVR Stamford là combo “vàng” của ngành. Phù hợp 50% dự án cấp tỉnh.
Caterpillar (CAT): Lựa chọn cho dự án DC tier 3-4 hoặc IOC tỉnh lớn. CAT mạnh nhất ở phân khúc >500 kVA – khi cần redundancy 2N+1 máy phát. Engine CAT có MTBF cao nhất ngành. Phù hợp 10% dự án – chỉ các dự án rất lớn.
FG Wilson: Lựa chọn cho dự án UBND tỉnh ngân sách trung-cao, muốn brand quốc tế nhưng không đủ Cummins. FG Wilson thuộc CAT, dùng engine Perkins (UK) – chất lượng tốt, giá thấp hơn CAT 15-20%. Phù hợp 15% dự án.
Doosan: Lựa chọn phổ biến nhất tại VN cho dự án nhà nước cấp huyện-tỉnh. Giá thấp hơn Cummins/CAT 30-40% nhưng chất lượng vẫn ổn. Bị “Việt hóa” tốt – có lượng kỹ sư + thợ bảo trì đông tại VN. Phù hợp 20% dự án cấp tỉnh ngân sách hạn chế.
Mitsubishi: Lựa chọn cho dự án có FDI Nhật hoặc khách quen brand Nhật. Bền nhất ngành (sau Cummins), bảo trì đơn giản. Phù hợp 5% dự án – thường khi có lý do brand cụ thể.
Lưu ý quan trọng về thương hiệu máy phát
Một máy phát điện gồm 3 phần chính: 1. Engine (động cơ): Cummins, CAT, Perkins, Doosan, Mitsubishi 2. Alternator (đầu phát điện): Stamford, Leroy Somer, Marathon, Cummins 3. Controller (bộ điều khiển): DSE (Deep Sea Electronics), ComAp, Cummins PowerCommand
Khi báo giá, bắt buộc ghi rõ cả 3 thành phần – không chỉ “máy phát Cummins” chung chung. Nhiều case khách mua “máy phát Cummins 100 kVA” nhưng thực chất chỉ có engine Cummins, alternator là hàng nội địa TQ, controller là loại cơ bản → chất lượng tổng thể kém.
Combo “vàng” được khuyến nghị: Cummins engine + Stamford alternator + DSE 7320 controller.
Phần 3 – TCO 10 năm cho 4 cấp công trình
Máy phát điện có tuổi đời 10-15 năm – cần tính TCO dài hạn (10 năm là chuẩn).
Cấu hình mẫu A: UBND huyện – Doosan 30 kVA + ATS analog (~450-600 triệu TCO 10 năm)
| Hạng mục | Năm 1 | Năm 2-10 (mỗi năm TB) | Tổng 10 năm |
| Máy phát Doosan 30 kVA + canopy chống ồn | 165,000,000 | – | 165,000,000 |
| Bồn dầu base tank 50L | 25,000,000 | – | 25,000,000 |
| ATS analog Schneider TransferPacT 100A | 32,000,000 | – | 32,000,000 |
| Cáp điện + tủ điện + lắp đặt | 45,000,000 | – | 45,000,000 |
| Hệ thống tiếp đất + chống sét | 28,000,000 | – | 28,000,000 |
| Bảo dưỡng định kỳ (3 lần/năm) | 18,000,000 | 18,000,000 | 180,000,000 |
| Dầu diesel (rotation 6 tháng) | 8,000,000 | 8,000,000 | 80,000,000 |
| Pin máy phát (thay 4 năm/lần) | – | – | 12,000,000 |
| Đại tu engine (sau 5,000 giờ vận hành) | – | – | 35,000,000 |
| Tổng cộng | ~602 triệu |
→ TCO 10 năm khoảng 600 triệu cho UBND huyện.
Cấu hình mẫu B: UBND tỉnh trung – Cummins 100 kVA + ATS digital (~1.8-2.5 tỉ TCO 10 năm)
| Hạng mục | Tổng 10 năm |
| Máy phát Cummins 100 kVA + Stamford alternator + DSE 7320 + canopy | 580,000,000 |
| Bồn dầu external 300L + đường dây | 120,000,000 |
| ATS digital Schneider TransferPacT 250A + SNMP | 95,000,000 |
| Hạ tầng (cáp + tủ + tiếp đất + chống sét) | 180,000,000 |
| Bảo dưỡng 4 lần/năm × 10 năm | 480,000,000 |
| Dầu diesel rotation | 240,000,000 |
| Pin + filter + parts replacement | 95,000,000 |
| Đại tu sau 5,000 giờ | 110,000,000 |
| Tổng cộng | ~1.9 tỉ |
→ TCO 10 năm khoảng 1.9 tỉ cho UBND tỉnh trung.
Cấu hình mẫu C: IOC tỉnh lớn – 2 Cummins 250 kVA HA + ATS Synch (~6-8 tỉ TCO 10 năm)
| Hạng mục | Tổng 10 năm |
| 2 máy phát Cummins 250 kVA HA + parallel | 2,100,000,000 |
| Synch controller + parallel gear | 320,000,000 |
| Bồn dầu external 2000L + cách ly PCCC | 380,000,000 |
| ATS digital 4-pole + bypass mode | 280,000,000 |
| Hạ tầng + monitoring | 580,000,000 |
| Bảo dưỡng + dầu + parts × 10 năm | 1,800,000,000 |
| Đại tu major × 2 lần (5,000h + 10,000h) | 480,000,000 |
| Test + commissioning + recertification | 280,000,000 |
| Tổng cộng | ~6.2 tỉ |
→ TCO 10 năm khoảng 6.2 tỉ cho IOC tỉnh lớn.
Cấu hình mẫu D: DC tier 3 cấp tỉnh – 3 CAT 500 kVA N+1 (~15-22 tỉ TCO 10 năm)
| Hạng mục | Tổng 10 năm |
| 3 máy phát CAT 500 kVA (N+1 redundancy) | 5,200,000,000 |
| Hệ thống parallel + synch controller + load sharing | 720,000,000 |
| Bồn dầu underground 10,000L + bơm PCCC + cảnh báo | 1,400,000,000 |
| ATS 4-pole + bypass + SCADA integration | 850,000,000 |
| Hạ tầng (cáp 800A + tủ điện + chống sét) | 1,200,000,000 |
| Bảo dưỡng 24/7 contract × 10 năm | 4,800,000,000 |
| Dầu diesel + rotation + bộ phận thay thế | 2,400,000,000 |
| Đại tu định kỳ | 850,000,000 |
| Commissioning + black start test 2 lần/năm | 480,000,000 |
| Tổng cộng | ~17.9 tỉ |
→ TCO 10 năm khoảng 18 tỉ cho DC tier 3 cấp tỉnh.
So sánh tổng quan
| Quy mô | Số máy phát | Total kVA | Tổng giá hardware | TCO 10 năm |
| UBND huyện | 1 × 30 kVA | 30 | ~270 triệu | 0.6 tỉ |
| UBND tỉnh trung | 1 × 100 kVA | 100 | ~775 triệu | 1.9 tỉ |
| IOC tỉnh lớn | 2 × 250 kVA HA | 500 | ~2.8 tỉ | 6.2 tỉ |
| DC tier 3 cấp tỉnh | 3 × 500 kVA N+1 | 1500 | ~7.3 tỉ | 18 tỉ |
Quy tắc tỷ lệ: Hardware chiếm 35-45% TCO 10 năm. Bảo dưỡng + nhiên liệu + parts chiếm 50-60%. Đại tu chiếm 5-10%. Tức là “tiết kiệm” giá hardware ban đầu không giảm đáng kể TCO – phải nhìn 10 năm trọn vẹn.
Phần 4 – 6 sai lầm thường gặp khiến máy phát không khởi động khi cần
Sai lầm 1: Máy phát quá lớn cho tải IT – chạy 10-20% công suất
Mua máy phát 100 kVA nhưng tải IT thực tế chỉ 10-15 kVA. Máy phát chạy ở 10-15% công suất – vấn đề:
- Dầu cháy không hết → cặn lắng → tắc piston
- Nhiệt độ engine không đủ cao → hơi nước condense → ăn mòn
- Sau 6-12 tháng vận hành định kỳ, máy không khởi động được
Cách tránh: Tính công suất theo công thức chuẩn (tải × bước nhảy × dự phòng). Không “nhân 5 cho ăn chắc”. Chọn sao cho tải bình thường rơi vào 50-80% công suất danh định.
Sai lầm 2: ATS analog – thời gian chuyển nguồn quá dài
ATS analog rẻ hơn digital 50% – nhiều dự án chọn để tiết kiệm. Nhưng:
- Thời gian chuyển 8-15 giây
- UPS pin 5 phút – tải đầy có thể 3-4 phút thực tế
- Không có log – khi sự cố không debug được
- Không có SNMP – không monitor được
Cách tránh: Bắt buộc ATS digital cho phòng server cấp tỉnh. Thêm chi phí 30-50 triệu nhưng giảm rủi ro lớn.
Sai lầm 3: Không test khởi động + load test định kỳ
Mua xong, nghiệm thu xong, để đấy. Sau 1-2 năm khi mất điện thực tế mới phát hiện: – Pin máy phát yếu (pin chì-acid mỗi 4 năm phải thay) – Dầu vón cục do để lâu không rotation – Lọc dầu tắc – AVR hỏng do không warm-up định kỳ
Cách tránh: Lập lịch test hàng tháng: – Tháng: Test khởi động + chạy không tải 15 phút (verify khởi động được) – Quý: Test có tải – chuyển ATS, chạy tải IT thực 30-60 phút – 6 tháng: Bảo dưỡng + đổi dầu rotation – 1 năm: Load bank test – chạy ở 80-100% công suất 2-4 giờ
Ghi log đầy đủ vào nhật ký vận hành. Đoàn kiểm tra ATTT sẽ hỏi.
Sai lầm 4: Bồn dầu quá lớn → vi phạm PCCC
Phòng máy phát có giới hạn bồn dầu theo PCCC (Thông tư 149/2020/TT-BCA):
- Bồn ≤50L: không yêu cầu PCCC chuyên dụng – đặt base tank trên máy phát
- Bồn 50-500L: phải có hệ thống PCCC tự động (FM200 hoặc CO2)
- Bồn >500L: phải có phòng riêng có vách chống cháy 2 giờ + hệ PCCC riêng
Nhiều dự án mua máy phát rồi yêu cầu lắp bồn 500-1000L để có runtime dài – nhưng không tính chi phí PCCC kèm theo. Khi đoàn kiểm tra PCCC về – bị từ chối nghiệm thu.
Cách tránh: Tính nhiên liệu theo công thức chuẩn. Cấp độ 4 chỉ yêu cầu 4 giờ – dùng bồn 50-100L là đủ. Không cần bồn lớn trừ khi yêu cầu cụ thể 24-48 giờ.
Sai lầm 5: Đặt máy phát + ATS không có dual feed
Máy phát + ATS đặt trong cùng 1 tủ điện. Khi tủ điện gặp sự cố (cháy, chập) – cả máy phát và ATS đều mất – tức là không có nguồn dự phòng.
Cách tránh: – ATS đặt riêng với máy phát (khoảng cách 2-5m) – Dual feed cho UPS – 1 nguồn từ ATS chính, 1 nguồn dự phòng từ ổ cắm trực tiếp (không qua ATS) cho emergency manual switching – Bypass switch cho phép bypass ATS khi ATS hỏng
Sai lầm 6: Không có bảo hành dài hạn + dịch vụ kỹ thuật
Mua máy phát “không kèm bảo hành” hoặc bảo hành 1 năm. Sau 1 năm khi hỏng – không có ai chịu trách nhiệm. Tự gọi thợ ngoài, có thể không có phụ tùng chính hãng.
Cách tránh: – Mua qua đại lý chính hãng có giấy ủy quyền (Cummins, CAT, FG Wilson đều có distributor chính tại VN) – Yêu cầu bảo hành tối thiểu 3 năm + 2 năm extended – Hợp đồng dịch vụ kỹ thuật 24/7 – response time 4-8 giờ – Yêu cầu lưu kho phụ tùng tối thiểu (filter, pin, dầu nhớt) tại VN
Phần 5 – Cấu hình mẫu theo 4 cấp công trình
Mẫu 1: UBND xã / phường (~200-300 triệu)
- Máy phát Doosan 10-15 kVA + canopy chống ồn
- ATS analog Schneider 60A
- Bồn dầu base tank 30L
- Lắp đặt sân sau hoặc rooftop có mái che
- Tải IT dự phòng: 1 UPS Vertiv 3 kVA + tủ rack + đèn
Mẫu 2: UBND huyện / IOC huyện thí điểm (~500-800 triệu)
- Máy phát Doosan hoặc Mitsubishi 30-50 kVA + canopy
- ATS digital Schneider TransferPacT 100A + SNMP
- Bồn dầu base tank 50-100L
- Hệ tiếp đất + chống sét
- Tải IT: 1 UPS Vertiv ITA2 5 kVA + 1 PAC 3 ton + đèn
Mẫu 3: UBND tỉnh / IOC tỉnh trung (~1.5-2.5 tỉ)
- Máy phát Cummins 75-150 kVA + Stamford alternator + DSE controller + canopy
- ATS digital Schneider TransferPacT 250A + SNMP + bypass
- Bồn dầu external 200-300L + cách ly an toàn
- Hệ tiếp đất + chống sét + grounding cho thiết bị IT
- Tải IT: UPS Vertiv ITA2 10-20 kVA + 2 PAC + đèn
Mẫu 4: IOC tỉnh lớn / DC tier 3 (~6-15 tỉ)
- 2-3 máy phát Cummins/CAT 250-500 kVA HA hoặc N+1 parallel
- Synch controller + load sharing
- ATS digital 4-pole + bypass mode + SCADA
- Bồn dầu underground 2000-10,000L + bơm PCCC + cảnh báo
- Hạ tầng cáp 600-800A + tủ điện công nghiệp
- Monitor 24/7 + log full vào DCIM
- Tải IT: UPS Vertiv APM 100+ kVA + PAC precision + đèn LED toàn DC
Phần 6 – Quy trình 7 bước triển khai máy phát điện phòng server cấp tỉnh
Bước 1: Khảo sát – 2-3 tuần
- Đo tải IT hiện tại + dự kiến tăng trưởng 5 năm
- Khảo sát vị trí lắp đặt (sân, rooftop, container)
- Đánh giá hạ tầng điện hiện hữu (tủ MSB, cáp main, tiếp đất)
- Đánh giá yêu cầu PCCC
Bước 2: Thiết kế – 2-3 tuần
- Tính công suất chuẩn theo công thức
- Chọn brand + model + cấu hình
- Vẽ kiến trúc 1-line diagram (sơ đồ điện 1 dòng)
- Lên dự toán chi tiết + TCO 10 năm
Bước 3: Đấu thầu + mua sắm – 6-12 tuần
- Hồ sơ mời thầu với spec chi tiết (engine + alternator + controller)
- Yêu cầu nhà thầu báo kèm dịch vụ bảo trì 3-5 năm
- Đàm phán giá + thời hạn bảo hành
Bước 4: Vận chuyển + lắp đặt – 4-8 tuần
- Vận chuyển máy phát đến site (cần xe cẩu cho máy 100+ kVA)
- Đào móng + đổ bê tông (nếu lắp ngoài trời)
- Lắp đặt canopy + bồn dầu + ATS
- Kéo cáp điện + nối tủ điện + tiếp đất
Bước 5: Commissioning – 1-2 tuần
- Test không tải: khởi động + chạy 30 phút + đo điện áp/tần số
- Test có tải: chuyển ATS + chạy tải IT thực 2-4 giờ
- Test phối hợp với UPS – đo runtime + chuyển nguồn
- Black-out test: kéo cầu dao chính, đo toàn bộ chuỗi (UPS pin → ATS chuyển → máy phát gánh tải)
- Lưu hồ sơ commissioning chi tiết
Bước 6: Đào tạo – 1 tuần
- Đào tạo cán bộ vận hành: khởi động manual, đọc panel, troubleshoot cơ bản
- Đào tạo quy trình test định kỳ
- Bàn giao tài liệu hướng dẫn vận hành + bảo trì
- Lưu giấy chứng nhận đào tạo
Bước 7: Vận hành + bảo trì – liên tục
- Test khởi động hàng tháng
- Bảo dưỡng định kỳ 3-4 lần/năm
- Đổi dầu rotation mỗi 6 tháng
- Load bank test 1 lần/năm
- Audit cấp độ 4 ATTT 1 lần/năm

Máy phát Cummins 250kVA cho phòng server UBND tỉnh.
FAQ – 8 câu hỏi thường gặp
Q1: UBND xã có cần máy phát điện không hay UPS đủ rồi?
Phụ thuộc tần suất mất điện và mức độ quan trọng. Nếu phòng server UBND xã chỉ chạy file/print/email – mất điện 1-2 giờ không nghiêm trọng – UPS 30-60 phút có thể đủ. Nhưng nếu UBND xã có hệ thống dịch vụ công + camera ANTT + IP phone phục vụ 24/7 – cần máy phát điện. Khuyến nghị: tỉnh có mạng điện ổn định (>99.9% uptime) có thể không cần. Tỉnh ở miền núi + ven biển – bắt buộc có. Tính chi phí: máy phát 10-15 kVA + ATS analog chỉ ~200-300 triệu – không quá lớn.
Q2: Diesel hay gas hay LPG?
Máy phát diesel chiếm 95% thị trường công nghiệp tại VN. Lý do: bồn nhiên liệu đơn giản, nhiên liệu sẵn có, tỷ lệ tiêu thụ thấp, công nghệ chín muồi. Gas (gas tự nhiên hoặc LPG) chỉ phổ biến ở DC tier 4 quốc tế – có hạ tầng gas pipeline. Tại VN hầu như không khả thi vì chưa có lưới gas. Khuyến nghị mặc định: diesel.
Q3: Máy phát chạy không tải có hại không?
CÓ. Đây là sai lầm lớn. Máy phát chạy không tải hoặc tải thấp (<30%) trong thời gian dài (>30 phút) gây ra: – Dầu cháy không hết → cặn lắng trong piston – Thành xy lanh bị ẩm (hơi nước condense) – Sau 100-200 giờ không tải, công suất tối đa giảm 10-20%
Quy tắc: Khi test định kỳ – phải có tải tối thiểu 30%. Dùng load bank nếu không có tải IT đủ.
Q4: Có cần máy phát điện dự phòng 2 (N+1)?
Phụ thuộc cấp độ. UBND huyện-tỉnh: 1 máy phát đủ. IOC tỉnh lớn + DC tier 3: cần N+1 (2 máy phát, 1 dự phòng). DC tier 4: cần 2N (4 máy phát chia 2 hệ độc lập). Nguyên tắc: nếu máy phát chính hỏng, có khôi phục nguồn được không. Cấp độ 4 ATTT yêu cầu không có single point of failure – tức cần N+1.
Q5: Tự bảo trì hay outsource?
Phụ thuộc quy mô. Máy phát nhỏ (<50 kVA), 1 máy: cán bộ IT có thể tự test khởi động hàng tháng. Bảo dưỡng định kỳ + đại tu – outsource cho dealer. Máy phát lớn (100+ kVA) + nhiều máy: outsource hợp đồng 24/7 với dealer chính hãng. Chi phí hợp đồng bảo trì: 5-10% giá máy phát/năm.
Q6: Máy phát có cần kết nối SCADA / DCIM?
Khuyến nghị có cho IOC tỉnh trở lên. SCADA integration cho phép: – Monitor real-time: load, fuel level, oil pressure, temperature – Alert khi pin yếu, dầu thấp, AVR lỗi – Log đầy đủ vào DCIM cho audit cấp độ 4 – Test khởi động remote (không cần xuống phòng máy)
Hầu hết controller DSE 7320 + Cummins PowerCommand đều có Modbus TCP/IP – tích hợp được vào SCADA/DCIM phổ biến.
Q7: Bảo hành thường bao lâu?
Bảo hành tiêu chuẩn của các brand top tier: – Cummins: 2 năm hoặc 1000 giờ vận hành (cái nào tới trước) – CAT: 2 năm hoặc 1000 giờ – FG Wilson: 2 năm hoặc 2000 giờ – Doosan: 1-2 năm hoặc 1000 giờ – Mitsubishi: 2 năm hoặc 2000 giờ
Hầu hết các dealer tại VN cung cấp extended warranty thêm 1-3 năm, phí 5-10% giá máy.
Q8: Mua máy phát cũ có nên không?
Không khuyến nghị cho dự án nhà nước cấp tỉnh. Lý do: – Cấp độ 4 ATTT yêu cầu thiết bị mới, có nguồn gốc rõ ràng – Máy phát cũ không có bảo hành dài hạn – Khó tìm phụ tùng chính hãng cho máy đời cũ – Tổng TCO 10 năm có thể không khác máy mới (vì bảo trì + phụ tùng đắt hơn)
Chỉ chấp nhận máy cũ trong trường hợp: dự án tạm thời (<3 năm), khẩn cấp không thể đặt mới, hoặc backup secondary cho hệ chính.
AlphaTek – giải pháp hạ tầng IT toàn diện cho cơ quan nhà nước cấp tỉnh. Liên hệ tư vấn: admin@alphatek.com.vn – alphatek.com.vn



